Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác các ấn phẩm của blog, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "blog". (Ví dụ: thiệp tân linh mục blog). Tìm kiếm ngay
100 lượt xem

Vợ chồng xây nhà trên đất bố mẹ cho, khi ly hôn vợ có được chia không?

Bố mẹ bảo cho vợ chồng mảnh đất nhưng khi kê khai chỉ đứng tên chồng…

Khi ly hôn tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi

Theo quy định của pháp luật, tài sản trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ và chồng. Nếu chẳng may ly hôn thì tài sản sẽ được chia đôi. Tuy nhiên, cũng có nhiều trường hợp bố mẹ tuyên bố (miệng) cho vợ chồng một mảnh đất. Sau đó vợ chồng đầu tư, xây dựng nhà trên đất và đã kê khai đất nhưng chỉ đứng tên chồng. Khi ly hôn, phần lớn người phụ nữ bị chịu thiệt thòi do cơ quan chức năng xác định nhà đất chỉ đứng tên người chồng nên là tài sản riêng.

Tuy nhiên, theo Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng, Trưởng Văn phòng Luật sư Kết Nối (Đoàn Luật sư TP Hà Nội), trong trường hợp trên, người vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu chia đôi tài sản.

Luật sư Hùng cho biết, căn cứ theo Án lệ 03/2016/AL và quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình thì có đủ cơ sở xác định thửa đất và nhà là tài sản chung vợ chồng và người vợ có quyền yêu cầu chia tài sản.

Phân tích rõ hơn vấn đề này, luật sư Hùng cho biết: Thực tế, bố mẹ chồng chỉ cho đất bằng miệng, không được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Nhưng trong trường hợp này việc tặng cho đất bằng miệng vẫn có thể hợp pháp khi cha mẹ chồng đã cho vợ chồng bạn đất và vợ chồng đã xây dựng nhà trên đất. Trong quá trình đó không xảy ra bất kỳ sự phản đối gì từ những người khác trong gia đình. Vợ chồng cũng đã sử dụng nhà, đất liên tục, công khai, ổn định và đã tiến hành việc kê khai đất, được Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì xác định vợ chồng bạn đã được tặng cho quyền sử dụng đất. Tài sản này được các bên thống nhất, đưa vào sử dụng mục đích chung gia đình, thể hiện theo đúng ý chí của bố mẹ chồng khi cho đất là cho hai vợ chồng. Thực tế, người vợ cũng đã đóng góp công sức, xây dựng công trình trên đất.

Từ những căn cứ trên, có thể xác định đây là tài sản chung của vợ chồng bạn trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, khi ly hôn, người vợ hoàn toàn có thể được chia đất này theo quy định.

Theo luật sư Hùng, để đảm bảo quyền lợi, người vợ cần chuẩn bị các giấy tờ cần thiết, nộp ra cơ quan Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu giải quyết ly hôn. Nếu hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có thể thỏa thuận đến Tòa án nơi cư trú của vợ hoặc của chồng để làm thủ tục.

Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn yêu cầu và tài liệu, chứng cứ kèm theo, Chánh án Tòa án sẽ phân công Thẩm phán giải quyết. Đối với trường hợp đơn phương ly hôn, Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về hôn nhân và gia đình. Do đó, trong trường hợp đơn phương ly hôn, Tòa án nơi có thẩm quyền giải quyết sẽ là nơi bị đơn cư trú, làm việc.

 

Bài viết cùng chủ đề: